Mức lương làm thêm giờ tại Singapore là bao nhiêu?

Mình đang có dự định đi xuất khẩu lao động Singapore trong thời gian tới nên rất muốn tìm hiểu các thông tin về Singapore. Mình muốn hỏi quý công ty vềmức lương làm thêm giờ tại Singapore được tính như thếnào? Rất mong được quý công ty giúp đỡ. Xin cám ơn!

( Lê Đình Quang – Hưng Yên)

luong-lam-them-gio-tai-singapore

Cách tính lương làm thêm giờ tại Singapore

Rất cám ơn bạn Quang đã gửi thắc mắc đến với công ty chúng tôi, bộ phận tư vấn xin giải đáp vấn đề của bạn như sau:

Như mọi người lao động cũng biết mức lương xuất khẩu lao động Singapore vẫn luôn là vấn đề được quan tâm nhiều nhất. Mức lương khi người lao động làm việc tại Singapore rất cao có thể ngang bằng với các thị trường như  Nhật Bản, Hàn Quốc. Nhưng nhiều người lại chưa tìm hiểu thêm về cách tính lương khi làm thêm giờ, tăng ca tại đây. Hôm nay, laodongsingapore.com sẽ cung cấp thêm cho mọi người về mức lương khi làm thêm tại Singapore:

– Đối với lao động làm việc tại những công trường, xưởng sản xuất, trong ngày:

+ Được trả thêm 33% lương cơ bản mỗi giờ nếu làm thêm 2 giờ.
+ Được trả thêm 66% lương cơ bản mỗi giờ nếu làm thêm những giờ tiếp theo.
+ Được trả lương gấp 2 lần lương cơ bản mỗi ngày nếu làm thêm ngày chủ nhật, ngày nghỉ phép, ngày nghỉ lễ.
– Đối với lao động giúp việc gia đình và điều dưỡng viên.
Những lao động trong ngành này không áp dụng chính sách mức lương làm thêm  trên. Khi làm thêm vào ngày chủ nhật sẽ được chủ sử dụng trả thêm theo thỏa thuận giữa chủ lao động và lao động. Thông thường lao động sẽ được trả 528 SDG/ngày. Mức lương này vô cùng cao so với mặt bằng chung

Mọi thắc mắc xin gửi về web của công ty để được chúng tôi giải đáp một cách nhanh nhất, chính xác nhất.

Chúc bạn thành công!

>> Singapore tăng lương cho lao động nước ngoài từ 1/1/2017.

>> Lao động đi xuất khẩu Singapore kí hợp đồng lương ảo

Đi xuất khẩu lao động có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không?

Tôi đang có dự định đi xuất khẩu lao động sang Singapore nhưng có một điều băn khoăn cần công ty giải đáp. Người Việt Nam đi xuất khẩu  lao động nước ngoài có phải đóng thuế thu nhập cá nhân  không? Cách tính thuế cho lao động Việt Nam làm việc tại nước ngoài như thế nào? Tôi xin cảm ơn!

 (Minh Duy- Hà Nội )

thu-nhap

 

Đầu tiên, Chúng tôi rất cảm ơn về câu hỏi bạn đã gửi đến cho Công ty, đây là một câu hỏi rất hay và nhiều người lao động cũng đang vướng phải. Sau đây, Ban tư vấn sẽ giúp bạn giải đáp thắc mắc về nộp thuế thu nhập cá nhân đối với người đi xuất khẩu lao động nước ngoài.

Theo Khoản 8 Điều 45 Luật Người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài 2006 quy định: “ Người đi xuất khẩu lao động ở nước ngoài có nghĩa vụ: Nộp thuế thu nhập theo quy định của pháp luật Việt Nam, pháp luật của nước tiếp nhận người lao động.” Như vậy theo điều khoản này, bạn vừa phải đóng thuế TNCN theo pháp luật Việt Nam và phải đóng thuế TNCN tại Singapore khi bạn tham gia XKLD.

 

thue-thu-nhap-ca-nha-cho-lao-dong-di-xuat-khau

Bảng so sánh mức thuế TNCN Việt Nam và Singapore

thue-thu-nhap-ca-nha-cho-lao-dong-di-xuat-khau

Bảng tính thuế thu nhập Singapore từ 2012 – 2016

thue-thu-nhap-ca-nha-cho-lao-dong-di-xuat-khau

Bảng tính thuế thu nhập tại Singapore bắt đầu 2017

Căn cứ vào Hiệp định tránh đánh thuế hai lần và ngăn chặn trốn lậu thuế đối với thuế đánh vào thu nhập (gọi tắc là Hiệp định Việt-Sing) đối với các cá nhân có nơi cư trú và có thu nhập ở cả hai quốc gia là Việt Nam và Singapore hoặc có nơi cư trú tại nước này nhưng phát sinh thu nhập tại nước kia hoặc cả hai nước thì người đó sẽ phải nộp thuế tại một nước và được khấu trừ lại tại nước kia để tránh việc đánh thuế hai lên lên một khoản thu nhập.

Cụ thể khi một cá nhân cư trú tại nước này (nước A) nhưng có thu nhập tại nước kia (nước B) thì theo nguyên tắc cá nhân đó có thể chịu hai khoản thuế đối với khoản thu nhập đó như sau:

  • Thuế thu nhập tại nước B do thu nhập đó phát sinh tại nước B.
  •  Thuế thu nhập tại nước A do cá nhân đó là cá nhân cư trú tại nước A.

Theo nguyên tắc tránh đánh thuế hai lần của Hiệp định Việt-Sing thì việc đánh thuế đối với cá nhân đó sẽ như sau:

  • Thuế thu tại nước B cứ thu bình thường (vì thu lần 1).
  • Thuế thu tại nước A (thu lần 2) sẽ khấu trừ số tiền thuế đã thu tại nước B (thu lần 1) vào số thuế phải nộp tại nước A. Nhưng số tiền thuế được khấu trừ này sẽ không vượt quá phần thuế thu tại nước A được tính trước khi cho phép khấu trừ, phân bổ trên phần thu nhập đó.

Như vậy, bạn sẽ phải đóng thuế theo quy định nộp thuế TNCN tại Singapore .Và khoản thuế đó sẽ được khấu trừ vào phần thuế  TNCN mà bạn phải nộp tại Việt Nam hàng tháng. Tuy nhiên, bạn phải giữ những tài liệu quan trọng như: Chứng từ, tài liệu chứng minh khoản thuế đã thực nộp tại Singapore, mã số thuế tại Singapore. Thông thường, những tài liệu này không phải là tiếng Việt nên cơ quan thuế có thể sẽ yêu cầu bạn phải dịch ra tiếng Việt, công chứng và hợp pháp hóa lãnh sự cho những tài liệu này. Cơ quan trực tiếp giải quyết việc khấu trừ thuế này là cục thuế cấp tỉnh, thành phố nơi bạn có hộ khẩu thường trú hoặc nơi bạn sẽ trở lại làm việc tại Việt Nam. Hi vọng lời giải đáp của chúng tôi đã giúp bạn giải đáp được thắc mắc của mình.

Chúc bạn thành công !

Bài viết liên quan: Mức lương xuất khẩu lao động tại Singapore 

Mức lương xuất khẩu Singapore có phân chia theo bằng cấp

Mình có thắc mắc muốn hỏi công ty như sau: xuất khẩu lao động Singapore có yêu cầu bằng cấp vậy mức lương xuất khẩu Singapore có phân chia theo bằng trung cấp, cao đẳng, đại học có chênh lệch không? Tại mình là nữ 23 tuổi đã tốt nghiệp cao đẳng và đang liên thông đại học còn gần năm nữa là xong nhưng đang muốn đi xuất khẩu lao động tại Singapore luôn. Rất mong được sự giải đáp của công ty. Xin cám ơn!

( Nguyễn Trần Phương Anh – Hà Nội)

mức lương xuất khẩu Singapore có phân chia theo bàng cấp

Mức lương xuất khẩu Singapore có phân chia theo bằng cấp?

Rất cảm ơn bạn Phương Anh đã gửi thắc mắc đến công ty. Chúng tôi xin giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

Singapore được coi là thị trường khó tính trong xuất khẩu lao động. Hiện thị trường này chỉ chấp nhận những lao động Việt Nam có bằng cấp . Tối thiểu trung cấp trở lên, người có kinh nghiệm, tay nghề cao. Như vậy hiện tại bạn hoàn toàn có thể đăng ký tham gia XKLD Singapore được rồi.

Tuy nhiên, sẽ có sự chênh lệch về mức lương giữa những lao động có bằng trung cấp, cao đẳng, đại học. Mức chênh lệch này còn phụ thuộc và ngành bạn học và công việc yêu cầu. Chúng tôi khuyên bạn cố gắng liên thông đại học xong thì mới đăng ký tham gia xuất khẩu lao động Singapore. Trong thời gian đó, bạn có thể học thêm tiếng Anh hoặc tiếng Trung tăng khả năng giao tiếp. Điều này sẽ rất hữu ích khi bạn ứng tuyển đi xuất khẩu lao động Singapore. Mức lương giao động từ 1.200 đến 2.200 SGD khoảng 20 đến 4o triệu đồng. Bạn có thể  tham khảo thêm mức lương xuất khẩu Singapore Tại đây nhé

Chúc bạn thành công!